Giấy xác nhận nhà ở hợp pháp

Trang chủ / Tư Vấn Luật / Luật Đất Đai / Thủ Tục Hành Chính Đất Đai / Điều kiện được công nhận nhà ở hợp pháp

Để được “công nhận nhà ở hợp pháp” theo quy định của pháp luật thì chủ sở hữu nhà ở cần đáp ứng các điều kiện nào? Công ty Luật Long Phan PMT sẽ tư vấn các điều kiện công nhận nhà ở hợp pháp qua bài viết sau.

Bạn đang xem: Giấy xác nhận nhà ở hợp pháp


*
Nhà ở được công nhận hợp pháp

1. Đối tượng được công nhận quyền sở hữu nhà ở hợp pháp

Để được công nhận quyền sở hữu nhà ở thì phải là người thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam và có nhà ở hợp pháp, theo Điều 8 Luật Nhà ở 2014, cụ thể:

Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước

Đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước Khi làm thủtục cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữunhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì phải có giấy tờ xác định nhânthân đối tượng theo quy định về cấp Giấy chứng nhận của pháp luật đất đai nhưchứng minh nhân dân, căn cước công dân, trường hợp chưa có chứng minh hoặc căncước thì là giấy khai sinh.

Người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì phải được phép nhập cảnh vào ViệtNam

Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và cóđóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vàohộ chiếu;

Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải đáp ứng quy địnhsau:

Còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh củacơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu;Giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặcgiấy tờ xác nhận là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp cấp tỉnh, cơ quan đại diệnViệt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp;Giấy tờ khác theo quy định của pháp luật ViệtNam.
*
Sở hữu nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài

Tổ chức, cá nhân nước ngoài

Đối với cá nhân nước ngoài thì phải có hộ chiếucòn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnhViệt Nam và không thuộc diện được quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao theo quy địnhcủa Pháp lệnh về quyền ưu đãi, miễn trừ dành cho cơ quan Đại diện ngoại giao,cơ quan Lãnh sự và cơ quan Đại diện của Tổ chức quốc tế tại Việt Nam;Đối với tổ chức nước ngoài thì phải:

Thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở tại Việt Nam, gồm:

Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ởtheo dự án tại Việt Nam;Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chinhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài vàchi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam;Có Giấychứng nhận đăng ký đầu tư hoặc giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền của ViệtNam cho phép hoạt động tại Việt Nam còn hiệu lực tại thời điểm ký kết các giaodịch về nhà ở.

Xem thêm: Báo Pháp Luật Hình Sự - Tin Tức Pháp Luật, An Ninh, Hình Sự Nóng Nhất

Lưu ý:

Trường hợp cá nhân nước ngoài có giấy tờ xác nhận là gốc Việt Nam thì chỉ đượcquyền lựa chọn một đối tượng áp dụng để xác định quyền sở hữu nhà ở tại ViệtNam:

Là người Việt Nam định cư ở nước ngoài;Cá nhân nước ngoài..

2. Hình thức sở hữu nhà ở hợp pháp

Theo khoản 2 Điều 8 Luật Nhà ở 2014, đối tượng được sở hữunhà ở chỉ được chứng nhận quyền sở hữu nếu có nhà ở hợp pháp thông qua các hình thức sau:

Đối với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân trong nước:

Thông qua hình thức đầu tư xây dựng, mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế, nhận góp vốn, nhận đổi nhà ở và các hình thức khác theo quy định của pháp luật.

Đối với người Việt Nam định cư ở nước ngoài: Thông qua hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mạidoanh nghiệp kinh doanh bất động sản;Mua, nhận tặng cho, nhận đổi, nhận thừa kế nhà ởcủa hộ gia đình, cá nhân; Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dựán đầu tư xây dựng nhà ở thương mại được phép bán nền để tự tổ chức xây dựngnhà ở theo quy định.Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tạiViệt Nam thông qua các hình thức sau:Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam;Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ởthương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựngnhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh.

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về nội dung trên,trường hợp bạn đọc có thắc mắc hoặc có nhu cầu được tư vấn pháp luật, vui lòngliên hệ Công ty Luật Long Phan PMT qua hotline bên dưới để được hỗ trợ kịp thời.Xin cảm ơn./.